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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI SEPTEMBA, 2024 NA MWELEKEO 

KWA MWEZI OKTOBA, 2024. 

Dondoo za tathmini ya Septemba, 2024 na mwelekeo wa Oktoba, 2024: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Septemba, 2024 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi 

Oktoba, 2024 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2024 hali ya ukavu pamoja na joto 

vilijitokeza katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo, vipindi vichache vya mvua 

vilijitokeza katika baadhi ya maeneo ya ukanda wa pwani, nyanda za juu 

kaskazini mashariki na ukanda wa ziwa Victoria. 

ii. Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2024, mvua za Vuli zinatarajiwa kuanza katika 

maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, mvua za 

chini ya wastani hadi wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi. 

iii. Katika kipindi cha Oktoba, 2024, ongezeko kidogo la joto linatarajiwa katika 

baadhi ya maeneo.  

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI SEPTEMBA, 2024. 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2024 hali ya ukavu iliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi ya nchi, pamoja na vipindi vya baridi kiasi hususan nyakati za usiku 

katika maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi. Viwango vya chini zaidi vya joto kati 

ya nyuzi joto 8 °C na 14 °C viliripotiwa katika vituo vya Igeri (Njombe) na Uyole 

(Mbeya). Aidha, viwango vya joto la juu viliongezeka kidogo katika maeneo mengi ya 

nchi. Mnamo tarehe 27 Septemba, 2024 kituo cha Tumbi kilichopo mkoa wa Tabora 

kiliripoti kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 35.8 °C.  Kwa upande mwingine, vipindi 

vichache vya mvua vilijitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani na nyanda za juu 

kaskazini mashariki. Aidha kwa ukanda wa ziwa Victoria vipindi vya mvua iliyoambatana 
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na ngurumo za radi vilijitokeza. Kiwango cha juu zaidi cha mvua cha milimita 30.8 

kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Bukoba (mkoa wa Kagera) mnamo tarehe 20 

Septemba, 2024. Aidha, vipindi vifupi vya upepo mkali unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 

kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa pwani na 

maziwa makuu. 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI OKTOBA, 2024  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Oktoba, 2024 joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya 

bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa la chini ya wastani, ikiashiria uwepo wa hali ya 

La Niña hafifu. Aidha, joto la bahari katika eneo kubwa la Bahari ya Hindi linatarajiwa 

kuwa juu ya wastani, huku joto la juu zaidi linatarajiwa katika eneo la mashariki mwa 

bahari ya Hindi. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango hafifu wa kusababisha upepo 

wenye unyevu kuvuma kuelekea ukanda wa pwani pamoja na maeneo jirani ya pwani. 

Katika eneo la karibu na pwani ya Angola, hali ya joto la bahari la wastani hadi chini 

kidogo ya wastani inatarajiwa kuendelea. Hali hii inatarajiwa kuwa na mchango kiasi wa 

kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo kuvuma kuelekea maeneo 

ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, joto la bahari la juu ya 

wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika linatarajiwa kuendelea na hivyo kupunguza 

uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini na kusababisha ongezeko la joto katika 

baadhi ya maeneo nchini. Migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika 

inatarajiwa kupungua nguvu kiasi na kupelekea Ukanda mvua (ITCZ) kuanza kusogea 

kuelekea kusini. 
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2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI OKTOBA, 2024  

Katika kipindi cha mwezi Oktoba 2024, mvua za msimu wa Vuli zinatarajiwa kuanza 

katika maeneo mengi yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Aidha, mvua za 

chini ya wastani hadi wastani pamoja na mtawanyiko hafifu zinatarajiwa katika maeneo 

mengi. Kwa upande mwingine, hali ya joto kiasi hadi joto kali inatarajiwa hususan katika 

maeneo yanayotarajiwa kupata vipindi vichache vya mvua. Vipindi vya upepo mkali 

vinatarajiwa kujitokeza hususan katika maeneo ya ukanda wa pwani na maziwa makuu.  

Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la 

mvua linatarajiwa katika wiki ya pili.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la 

mvua linatarajiwa kati ya wiki ya tatu na ya nne.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo za radi vinatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya tatu na ya nne ya mwezi. 

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo katika kipindi cha 

mwezi Oktoba,2024. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kuelekea mwishoni mwa 

mwezi. 
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Kiujumla, hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi, Aidha, vipindi vichache vya 

mvua vinaweza kujitokeza katika maeneo machache. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua na 

hali ya baridi kiasi inatarajiwa katika maeneo ya miinuko. 

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Vipindi vichache vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache ya mwambao wa 

pwani. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kujitokeza wiki ya nne ya mwezi. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa katika maeneo ya miinuko. 

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI NOVEMBA, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Novemba, 2024 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea 

katika baadhi ya maeneo nchini. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo. Joto la wastani hadi juu ya wastani linatarajiwa kuendelea kujitokeza kwa 

baadhi ya maeneo nchini. 

2.4 USHAURI 

Mvua za Vuli, 2024 zinatarajiwa kuanza mwezi Oktoba, 2024 katika maeneo 

yanayopata misimu miwili ya mvua kwa mwaka. Vipindi vya mvua kubwa vinatarajiwa 

mailto:met@meteo.go.tz


 

 

 
MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA 

Page 5 of 5 

  

 Mawasiliano yote yaelekezwe kwa: 
Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma, 

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE, 
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610 

Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz 

 

(IMETHIBITISHWA – ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga) 

                                                                                                             727B - 02/2023 

kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa na mafuriko 

wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari zitakazojitokeza. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Oktoba, 2024 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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